കോട്ടയം അതിരൂപത വികാരി ജനറാലിന് എന്ത് അധികാരം?

കഴിഞ്ഞ ശനിയാഴ്ച്ച തൊട്ട് ചിലരിൽ നിന്ന് കേട്ട ഒരു കാര്യമാണ് കോട്ടയം അതിരൂപതയുടെ വികാരി ജനറലിന് എന്ത് അധികാരം ആണ് ഉള്ളത് എന്ന്. എല്ലാവരുടേയും അറിവിലേക്കായി ഒരു രൂപതയുടെ വികാരി ജനറൽ ആരെന്ന് മനസ്സിലാക്കാൻ തിരുസഭയുടെ കാനോനുകൾ ചുവടെ കൊടുക്കുന്നു.

ഇനി രണ്ടാമത് കേട്ട ഒരു കാര്യമാണ് പാവങ്ങളെ ( നടുറോഡിൽ ഇരുന്നവരെ ) എന്തിന് വികാരി ജനറൽ അറസ്റ്റ് ചെയ്യിച്ചു എന്ന്:

എല്ലാവർക്കും അറിവുള്ളപോലെ KCC യുടേയും ഏതാനും ചിലർ വാട്ട്സ്സാപ്പ് കൂട്ടായ്മയിലൂടെയും നടത്തിയ ക്നായി തൊമ്മൻ പ്രതിമ സ്ഥാപന ഡിമാന്റ് ഡിസംബർ 18 ന് നടന്ന പാസ്റ്ററൽ കൗൺസിൽ മീറ്റിങ്ങിൽ മൂന്ന് പിതാക്കന്മാരുടെ കൈയ്യൊപ്പോടെ അംഗീകരിക്കുകയും അതിരൂപത മെത്രാപ്പോലീത്ത ഡിക്രിയിറക്കുകയും ചെയിതു. ആവശ്യമുന്നയിച്ചവർ വിജയം പ്രഘ്യപിക്കുകയും സന്തോഷിക്കുകയും ചെയ്ത് അതിരൂപതയോട് സഹകരിക്കേണ്ടതിന് പകരം, ഏതാനും വ്യക്തികൾ അരമനയിലേക്ക് അവരുടെ മാത്രം തീരുമാനപ്രകാരം ഒരു പ്രതിമയുമായി കഴിഞ്ഞ ഞായറാഴ്ച്ച വന്നു.

വ്യവസ്ഥാപിതമായ മാർഗത്തിലൂടെ ആവശ്യക്കാരായ KCC യുടേയും വാട്ട്സ്സാപ്പ് കൂട്ടായ്മയുടെയും ആവശ്യങ്ങൾ അംഗീകരിച്ചതിനാൽ ഇനിയും ഇത്തരം ഒരു നടപടിയുമായി വരുന്നവരെ അംഗീകരിക്കാനാകില്ല എന്നും അതിനാൽ അനധികൃത പ്രതിമ സ്ഥാപനം നടത്താൻ വരുന്നവരെ തടയണം എന്നും അതിരൂപത മെത്രാന്റെയും സഹായ മെത്രാന്റെയും അഭാവത്തിൽ ( ഇവർ രണ്ട് പേരും മെത്രാൻ സിനഡിൽ ആയിരുന്നു ) തന്നിൽ അർപ്പിതമായ കാനോനികമായ ഏറ്റവും വലിയ അഡ്മിനിസ്ട്രേറ്റിവ് അധികാരി എന്ന നിലയിൽ ആവശ്യമായ കൂടിയാലോചനകൾ നടത്തിയ ശേഷം പോലീസിനോട് ആവശ്യപ്പെട്ടു.

അരമനയിലേക്ക് പ്രതിമ സ്ഥാപിക്കാൻ പ്രവേശനം നിഷേധിക്കപ്പെട്ട മൂന്ന് പേർ തങ്ങളെ അരമന മുറ്റത്തേക്ക് കടത്തിവിടുകയില്ല എങ്കിൽ ഇനി ആരേയും അകത്തേക്കും പുറത്തേക്കും കടത്തി വിടില്ലായെന്ന് പോലീസിനോട് പറയുകയും അരമന ഗൈറ്റിന് വെളിയിൽ റോഡിൽ കുത്തിയിരിക്കുകയും ചെയിതു. ഈ അവസരത്തിൽ പല ഫോൺ സന്ദേശങ്ങൾ ഇവർക്ക് ലഭിക്കുന്നതും തങ്ങൾ വിജയിച്ചു കൊണ്ടിരിക്കുന്നതിനാൽ ഉടനടി സത്യാഗ്രഹം ആരംഭിക്കാൻ നിർദ്ദേശം
കൊടുക്കുന്നതും നമുക്ക് കേൾക്കാം. പിന്നീട് കാണുന്നത് ഞങ്ങളെ അറസ്റ്റ് ചെയ്യൂ…. അറസ്റ്റ് ചെയ്യൂ എന്ന് ആവശ്യപ്പെട്ട് പൊലീസിന് നേരെ കൈകൾ ഉയർത്തി ആവശ്യപ്പെടുന്നതാണ്. മിനിറ്റുകൾ പോലും എടുക്കാതെ മൂന്ന് പേരെ അവരുടെ ആവശ്യപ്രകാരം നടുറോഡിൽ നിന്ന് ഗതാഗത കുരുക്കും പൊതുജനത്തിന്റെ സ്വൈര്യജീവിതവും വിശ്വാസികളുടെ ആരാധനാ സ്വാതന്ത്ര്യവും നിഷേധിക്കപ്പെടാതിരിക്കാനാവും സംരക്ഷിക്കപ്പെടുവാനുമായി പോലീസ് ഈ മൂന്ന് സഹോദരങ്ങളെ പോലീസ് വാഹനത്തിലേക്ക് ആനയിച്ചു കൊണ്ട് പോയി. ഇവിടെ അറസ്റ്റിന് കാരണവുമായി അരമന നേതൃത്തത്തിനോ വികാരി ജനറലിനോ യാതൊരു പങ്കുമില്ല. നടുറോഡിൽ നിയമം കയ്യിൽ എടുക്കുകയും വ്യക്തമായ പൊതു നിയമം ലങ്കിക്കുകയും ചെയ്തതിനാണ് അറസ്റ്റ് അവരുടെ തന്നെ ആവശ്യപ്രകാരം നടന്നത്.

ബിഷപ്പിന്റെ ഒട്ടുമിക്ക അധികാരങ്ങളുമുള്ള ഒരു വികാരി ജനറലിനെ ( മെത്രാന്റെ നിഴൽ – Shadow of a Bishop) രൂപതയുടെ ഏറ്റവും ഉയർന്ന അഡ്മിനിസ്ട്രേറ്റീവ് ഓഫീസറായി ബിഷപ്പ് നിയമിക്കുന്നു.

കാനൻ നിയമത്തിന്റെ കോഡ്

വികാരി ജനറൽ, എപ്പിസ്കോപ്പൽ വികാരിമാർ

475 §1. ഓരോ രൂപതയിലും രൂപതാ ബിഷപ്പ് താഴെ പറയുന്ന കാനോനുകളുടെ മാനദണ്ഡമനുസരിച്ച് സാധാരണ അധികാരം നൽകുന്ന ഒരു വികാരി ജനറലിനെ നിയമിക്കണം.

§2. രൂപതയുടെ വലിപ്പമോ നിവാസികളുടെ എണ്ണമോ മറ്റ് അജപാലനപരമായ കാരണങ്ങളോ അല്ലാതെ മറ്റൊരു വികാരി ജനറലിനെ നിയമിക്കണമെന്നതാണ് ഒരു പൊതു ചട്ടം.

476 ഒരു രൂപതയുടെ ശരിയായ ഭരണം ആവശ്യമായി വരുമ്പോൾ, രൂപത ബിഷപ്പിന് ഒന്നോ അതിലധികമോ എപ്പിസ്‌കോപ്പൽ വികാരിമാരെ നിയമിക്കാം, അതായത്, രൂപതയുടെ ഒരു പ്രത്യേക ഭാഗത്ത് അല്ലെങ്കിൽ ഒരു പ്രത്യേക തരം കാര്യങ്ങളിൽ അല്ലെങ്കിൽ ഒരു പ്രത്യേക ആചാരത്തിന്റെ വിശ്വസ്തരെ അല്ലെങ്കിൽ ഇനിപ്പറയുന്ന കാനോനുകളുടെ മാനദണ്ഡമനുസരിച്ച്, സാർവത്രിക നിയമപ്രകാരം ഒരു വികാരി ജനറലിന് ഉള്ള അതേ സാധാരണ അധികാരം ചില വ്യക്തികളുടെ മേൽ ഉണ്ട്.

477 §1. രൂപതാ ബിഷപ്പ് ഒരു വികാരി ജനറലിനെയും ഒരു എപ്പിസ്‌കോപ്പൽ വികാരിയെയും സ്വതന്ത്രമായി നിയമിക്കുകയും അവരെ സ്വതന്ത്രമായി നീക്കം ചെയ്യുകയും ചെയ്യാം, ക്യാനിന്റെ കുറിപ്പടിക്ക് മുൻവിധികളില്ലാതെ.

  1. ഒരു സഹായ മെത്രാനല്ലാത്ത ഒരു വികാരി ജനറലിനെ മെത്രാൻ ഒരു നിശ്ചിത സമയത്തേക്ക് മാത്രമേ നിയമിക്കാവൂ. §2. ഒരു വികാരി ജനറൽ ഹാജരാകാതിരിക്കുകയോ നിയമപരമായി തടസ്സപ്പെടുകയോ ചെയ്യുമ്പോൾ, ഒരു രൂപത ബിഷപ്പിന് അദ്ദേഹത്തിന്റെ സ്ഥാനത്ത് മറ്റൊരാളെ നിയമിക്കാം; എപ്പിസ്കോപ്പൽ വികാരിക്കും ഇതേ മാനദണ്ഡം ബാധകമാണ്.

478 §1. ഒരു വികാരി ജനറലും എപ്പിസ്‌കോപ്പൽ വികാരിയും മുപ്പത് വയസ്സിൽ കുറയാത്ത വൈദികരോ കാനോൻ നിയമത്തിലോ ദൈവശാസ്ത്രത്തിലോ ലൈസൻസുള്ളവരോ അല്ലെങ്കിൽ കുറഞ്ഞത് ഈ വിഷയങ്ങളിൽ യഥാർത്ഥ വിദഗ്ദ്ധരോ ആയിരിക്കണം, നല്ല ഉപദേശം, സമഗ്രത, വിവേകം, കാര്യങ്ങൾ കൈകാര്യം ചെയ്യുന്നതിലെ അനുഭവപരിചയം എന്നിവയാൽ ശുപാർശ ചെയ്യപ്പെടുന്നു.

§2. വികാരി ജനറലിന്റെയും എപ്പിസ്‌കോപ്പൽ വികാരിയുടെയും പ്രവർത്തനം കാനോൻ പെനിറ്റൻഷ്യറിയുടെ പ്രവർത്തനവുമായി ബന്ധിപ്പിക്കാനോ നാലാം ഡിഗ്രി വരെ ബിഷപ്പിന്റെ രക്തബന്ധുക്കൾക്ക് ഭരമേൽപ്പിക്കാനോ കഴിയില്ല.

479 §1. പദവിയുടെ അടിസ്ഥാനത്തിൽ, വികാരി ജനറലിന് നിയമപ്രകാരം രൂപത ബിഷപ്പിന്റെ മുഴുവൻ രൂപതയുടെയും മേൽ എക്സിക്യൂട്ടീവ് അധികാരമുണ്ട്, അതായത്, ബിഷപ്പ് സ്വയം നിക്ഷിപ്തമാക്കിയതോ ആവശ്യമുള്ളതോ ആയ ഭരണപരമായ പ്രവർത്തനങ്ങൾ ഒഴികെയുള്ള എല്ലാ ഭരണപരമായ പ്രവർത്തനങ്ങളും സ്ഥാപിക്കാനുള്ള അധികാരം. നിയമപ്രകാരം ബിഷപ്പിന്റെ പ്രത്യേക ചുമതല.

§2. നിയമപ്രകാരം തന്നെ ഒരു എപ്പിസ്കോപ്പൽ വികാരിക്ക് §1-ൽ പരാമർശിച്ചിരിക്കുന്ന അതേ അധികാരമുണ്ട്, എന്നാൽ പ്രദേശത്തിന്റെ പ്രത്യേക ഭാഗമോ കാര്യങ്ങളുടെ തരമോ അല്ലെങ്കിൽ അദ്ദേഹം നിയമിച്ച ഒരു പ്രത്യേക ആചാരത്തിന്റെയോ ഗ്രൂപ്പിന്റെയോ വിശ്വാസികളുടെ മേൽ മാത്രമാണ്, ബിഷപ്പ് ചെയ്ത കേസുകൾ ഒഴികെ. തനിക്കോ ഒരു വികാരി ജനറലിനോ വേണ്ടി കരുതിവച്ചിരിക്കുന്നു അല്ലെങ്കിൽ നിയമപ്രകാരം ബിഷപ്പിന്റെ പ്രത്യേക ചുമതല ആവശ്യമാണ്.

§3. അവരുടെ കഴിവിന്റെ പരിധിക്കുള്ളിൽ, ബിഷപ്പിന് അപ്പസ്തോലിക് സിംഹാസനത്തിൽ നിന്ന് അനുവദനീയമായ ഫാക്കൽറ്റികളും റെസ്ക്രിപ്റ്റുകളുടെ നിർവ്വഹണവും ഒരു വികാരി ജനറലിനും ഒരു എപ്പിസ്കോപ്പൽ വികാരിക്കും ബാധകമാണ്, അത് വ്യക്തമായി നൽകിയിട്ടില്ലെങ്കിൽ അല്ലെങ്കിൽ രൂപതാ ബിഷപ്പിന്റെ വ്യക്തിപരമായ യോഗ്യതകൾ തിരഞ്ഞെടുത്തു.

480 ഒരു വികാരി ജനറലും ഒരു എപ്പിസ്കോപ്പൽ വികാരിയും കൈകാര്യം ചെയ്യേണ്ടതോ കൈകാര്യം ചെയ്യുന്നതോ ആയ കൂടുതൽ പ്രധാനപ്പെട്ട കാര്യങ്ങളെക്കുറിച്ച് രൂപതാ ബിഷപ്പിനെ അറിയിക്കണം, അവർ ഒരിക്കലും രൂപതാ ബിഷപ്പിന്റെ ഉദ്ദേശ്യത്തിനും മനസ്സിനും വിരുദ്ധമായി പ്രവർത്തിക്കരുത്.

481 §1. ഒരു വികാരി ജനറലിന്റെയും ഒരു എപ്പിസ്‌കോപ്പൽ വികാരിയുടെയും അധികാരം, സ്ഥാനമൊഴിയുന്നതിലൂടെ, സ്ഥാനമൊഴിയുന്നതിലൂടെ, രൂപത ബിഷപ്പ് അവരെ അറിയിച്ചതിലൂടെ, കാനിനോട് മുൻവിധികളില്ലാതെ, സ്ഥാനമൊഴിയുന്നതിലൂടെ അവസാനിക്കുന്നു.

406 ഉം 409 ഉം, എപ്പിസ്‌കോപ്പൽ സീയുടെ ഒഴിവിലും.

§2. രൂപതാ ബിഷപ്പിന്റെ പ്രവർത്തനം താൽക്കാലികമായി നിർത്തിവയ്ക്കുമ്പോൾ, ഒരു വികാരി ജനറലിന്റെയും ഒരു എപ്പിസ്‌കോപ്പൽ വികാരിയുടെയും അധികാരവും അവർ ബിഷപ്പുമാരല്ലെങ്കിൽ സസ്പെൻഡ് ചെയ്യപ്പെടും.Categories: Uncategorized

Leave a Reply

%d bloggers like this: